Pháp luật có quy định không uống rượu bia ở nơi công cộng?

Pháp luật có quy định không uống rượu bia ở nơi công cộng?

Để duy trì an toàn và trật tự, việc cấm uống rượu bia ở nơi công cộng là cần thiết. Khi con người tiếp xúc với cồn ở mức độ cao, hành vi của họ có thể trở nên khó khăn để kiểm soát, từ đó có thể gây ra những vụ ẩu đả, xô xát, làm ảnh hưởng đến an ninh trật tự, ảnh hưởng đến sự yên tĩnh của cộng đồng.

Các địa điểm không uống rượu bia được quy định tại Điều 10 Luật Phòng, chống tác hại của rượu, bia 2019 như sau:

Địa điểm không uống rượu, bia

1. Cơ sở y tế.

2. Cơ sở giáo dục trong thời gian giảng dạy, học tập, làm việc.

3. Cơ sở, khu vực chăm sóc, nuôi dưỡng, vui chơi, giải trí dành cho người chưa đủ 18 tuổi.

4. Cơ sở cai nghiện, cơ sở giáo dục bắt buộc, trường giáo dưỡng, cơ sở giam giữ phạm nhân và cơ sở giam giữ khác.

5. Cơ sở bảo trợ xã hội.

6. Nơi làm việc của cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội, tổ chức chính trị xã hội – nghề nghiệp, đơn vị sự nghiệp công lập trong thời gian làm việc, trừ địa điểm được phép kinh doanh rượu, bia.

7. Các địa điểm công cộng theo quy định của Chính phủ.

Theo đó, Chính phủ quy định các địa điểm công cộng không uống rượu bia, cụ thể theo Điều 3 Nghị định 24/2020/NĐ-CP như sau:

Địa điểm công cộng không được uống rượu, bia

Ngoài các địa điểm quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 5 và khoản 6 Điều 10 Luật Phòng, chống tác hại của rượu, bia, các địa điểm công cộng không được uống rượu, bia bao gồm:

1. Công viên, trừ trường hợp nhà hàng trong phạm vi khuôn viên của công viên đã được cấp phép kinh doanh rượu, bia trước ngày Nghị định này có hiệu lực.

2. Nhà chờ xe buýt.

3. Rạp chiếu phim, nhà hát, cơ sở văn hóa, thể thao trong thời gian tổ chức các hoạt động theo chức năng, nhiệm vụ và công năng sử dụng chính của các địa điểm này, trừ trường hợp tổ chức các lễ hội ẩm thực, văn hóa có sử dụng rượu, bia.

Các địa điểm công cộng trên đều áp dụng quy định không uống rượu bia, và các cá nhân vi phạm có thể bị xử phạt theo quy định của pháp luật. Việc cấm uống rượu bia ở nơi công cộng áp dụng cho mọi người, bao gồm cả công dân Việt Nam và người nước ngoài sinh sống, làm việc tại Việt Nam.

Uống rượu bia ở những địa điểm pháp luật cấm bị phạt bao nhiêu tiền?

Theo điểm a khoản 2 Điều 30 Nghị định 117/2020/NĐ-CP quy định như sau:

Vi phạm các quy định về uống rượu, bia và địa điểm không uống rượu, bia

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi nhưng chưa đủ 18 tuổi uống rượu, bia.

2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Uống rượu, bia tại địa điểm không uống rượu, bia theo quy định của pháp luật;

b) Xúi giục, kích động, lôi kéo người khác uống rượu bia.

3. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Uống rượu, bia ngay trước, trong giờ làm việc, học tập và nghỉ giữa giờ làm việc, học tập;

b) Ép buộc người khác uống rượu bia.

Đối với các trường hợp vi phạm nghiêm trọng hơn, có thể xảy ra các trường hợp bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe, giấy phép kinh doanh, hoặc thậm chí bị xử lý hình sự và phải chịu trách nhiệm trước pháp luật.

Hy vọng bài viết có ích cho các bạn. Đội ngũ luật sư của NGG Consulting luôn sẵn sàng lắng nghe và giải đáp mọi vướng mắc của bạn. Nếu có những vấn đề nào chưa rõ cần được tư vấn thêm hãy liên hệ ngay NGG Consulting để được tư vấn chi tiết.

Bài viết liên quan
0916161083
icons8-exercise-96 challenges-icon chat-active-icon
chat-active-icon